na ni mimi hapa pamela umodo, ambaye ninakukaribisha kwenye hiki kipindi cha leo. Hebu kwanza tuusikize wimbo ufuatao, kisha mchungaji Jeffrey wanjala monialo atuletee neno. Karibu. aliyetupa wasaa huu ili tumjue kwa njia ya kujifunza kutoka kwenye neno lake. Karibu kwenye mafundisho yetu yaliyoko kwenye kitabu cha Kumbukumbu la Torati. Somo letu li kwenye sura ya 9 tukianzia aya ya 7 hadi ile sura ya 11 aya yake ya 14. Natangulia kukujulisha kwamba kwa sababu ya muda haiwezekani kusoma maandiko yote, kwa hivyo nakuomba ufanye bidii ya kulisoma neno hili daima kusudi uendelee kupokea baraka. Kwenye aya ya saba, neno la Mungu lasema hivi: Kumbuka usisahau, ulivyomtia Bwana Mungu wako kasirani jangwani, tangu siku uliotoka nchi ya Misri hata mlipofika mahali hapa, mmekuwa na uwasi juu ya Bwana Musa. Kwenye sehemu hii ya maandiko, aendelea kuwakumbusha wana wa Israeli yote yaliyotendeka tangu walipotoka kule Misri. Hapa maneno anayonena yalikuwa kwa ukumbusho wa jinsi watu hao walikuwa, hasa kwa habari ya kuabudu ile sanamu ya ndama. Hili ni lile lililoko kwenye sura ya 32 mstari wa nne katika kitabu cha Kutoka. Watu hao msikilizaji, walikuwa wamerudi nyuma na kuanguka katika dhambi ya kuabudu sanamu. Mungu aliwakumbusha jambo hili tena unaposoma kwenye Zaburi ya 106 mstari wa 19. Tunapogeukia aya ya 8 hadi 12, neno la Mungu Hivi tena mlimkasirisha Bwana katika Horebu, Bwana akakasirika nanyi hata akataka kuwaangamiza. Na hapo nilipokwea mlimani kwenda kuzipokea mbao za mawe, nazo ni mbao za agano Bwana alilofanya nanyi, ndipo nikakaa mle mlimani siku arobaini, usiku na mchana; sikula chakula wala kunywa maji. Bwana akanipa zile mbao mbili za mawe, zimeandikwa kwa kidole cha Mungu, na juu yake yameandikwa maneno mfano wa yote aliyosema nanyi Bwana mle mlimani toka kati ya moto siku ya mkutano ikawa mwisho wa siku arobaini usiku na mchana, Bwana alinipa zile mbao mbili za mawe, nazo ni mbao za agano. Bwana akaniambia ondoka huko, shuka upesi kwa kuwa watu wako uliowatoa Misri wamejiharibu, wamekengeuka mara katika njia niliyowaamuru, wamejifanyia sanamu ya kusubu. Msikilizaji, mtumishi wa Mungu Musa aendelea kusimulia yaliyotokea wakati huo Alipokuwa mlimani alipokea zile amri ambazo mbili kati yazo zapiga marufuku ibada kwa sanamu, jambo ambalo watu hao tayari walikuwa wamekwisha kuvunja amri hizo kwa kujichongea sanamu. Jambo hili lilimfanya Mungu kutaka kuangamiza watu wale na hata kuwaita kuwa ni watu wa Musa. Haya, ile ya 13 yasema hivi: tena Bwana akasema nami zaidi, akaniambia, nimeliona taifa hili, na tazama, ni taifa lenye shingo ngumu. Kutokana na tendo la wana wa Israeli, Bwana alisema kuwa wao ni watu wenye shingo ngumu. Alijua tangu kitambo kuwa wao ndivyo walivyo, na hapa awaambie hivyo. Mungu atufahamu jinsi tulivyo katika kila hali, na hata huenda aweza kusema jambo kama hilo kutuhusu. Kwenye aya ya 14 Musa aendelea kunena yale ambayo Mungu alimwambia alipokuwa kwenye ule mlima. Hebu sikiliza. Niache nipate kuwaangamiza na kulifuta jina lao chini ya mbingu, nami nitakufanya wewe uwe taifa kubwa lenye nguvu kuwapita wao. Hakika Mungu alikuwa amekasirishwa na watu hawa kwa sababu ya wao kusubu sanamu na kuiabudu sanamu ile. Sanamu hii walioiteneza ni sanamu zilizokuwepo katika nchi ya Misri, na yanishangaza kwamba watu hao walifanya hivyo licha ya ufahamu kuwa sanamu zile hazingeliweza kuwasaidia wale wa Misri mara Mungu alipoanza kuwapiga kwa mapigo makali, kwa Musa aliyekuwa pamoja nao kwa muda huo wote. Hili lilikuwa jaribio kwake. Maombezi yake kwa Mungu kuwahusu wana wa Israeli yamerekodiwa kwenye sura ya 33 mstari wa 12 hadi hadi 17, nitakayokuuliza usome kwenye kitabu cha Kutoka. Kwa tendo hili Musa alijitambulisha na watu hawa na kusimama kati yao na hasira yake Mungu Alipotelemka toka mlimani, aliona hilo walilokuwa wametenda. Neno lasema hivi kwenye aya ya 16: nikaangalia na tazama, mlikuwa mmefanya dhambi juu ya Bwana Mungu wenu, mmefanya ndama ya ng'ombe ya kusubu, mmekengeuka upesi katika njia aliyowaamuru Bwana. Rafiki yangu, wakati ule ambapo Mungu alikuwa akitoa zile amri, wakati huo watu wale walikuwa wakijitia najisi kwa kuabudu sanamu. Hawa tu Ndiyo, awali walisema kuwa watazishika amri zake Mungu. Hili latuonyesha jinsi watu waweza kuwa wanafiki katika dini kuliko sehemu nyingineyo. Naamini kwamba kila mmoja wetu ahitaji kuomba ombi la mtunga zaburi kama vile ilivyo kwenye Zaburi ya 139 mstari wa 23 na 24 unaosema hivi: E Mungu, unichunguze uujue moyo wangu, unijaribu uyajue mawazo yangu, uone kama iko njia iletayo majuto ndani yangu ukaniongoze katika njia ya milele. Kila mtoto wa Mungu ahitaji kufanya ombi kama hili. Mtume Paulo kwenye kitabu cha Wakorintho wa pili sura ya 13 mstari wa tano asema hivi jijaribuni wenyewe kwamba mmekuwa katika imani, jithibitisheni wenyewe. Au hamjijui wenyewe kwamba Yesu yu ndani yenu, isipokuwa mmekataliwa? Ni vyema tena muhimu sana kwako kujiangalia na kujijaribu, iwapo u katika imani au la. Ni kweli kwamba kila muumini ahakikishiwa wokovu, ila huyo aliye mnafiki ni lazima kuogopa kwa kuwa atafikia ukingoni hivi karibuni. Aya ya 17 na 18, hivi ndivyo neno la Mungu lendelea likitwambia nikazishika zile mbao mbili nikazitupa kutoka katika mikono yangu miwili nikazivunja mbele ya macho yenu, nikaanguka nchi mbele za Bwana siku arobaini usiku na mchana, kama pale kwanza sikula chakula wala kunywa maji kwa sababu ya makosa yenu yote mliyokosa kwa kufanya yaliyo maovu machoni pa Bwana kwa kumkasirisha. Mpendwa, kwa mujibu wa maandiko haya twaona kuwa Musa alimjua Bwana Mungu wake. Hili lathibitishwa kwenye Zaburi ya mia moja na tatu mstari wa saba, unaosema hivi: alimjulisha Musa njia zake, wana wa Israeli matendo yake. Wana wa Israeli waliona mlima ukiwaka moto, wakaona hukumu ya Mungu, Waliuona utukufu wake, lakini hawakumjua. Musa alijua njia zake Mungu. Kuna mambo mawili aliyofahamu kumuhusu Mungu. La kwanza ni hili, Musa alijua na kufahamu kuwa Mungu achukia dhambi. Nami nataka kukujulisha kwamba sisi wa kizazi hiki hatuna wazo au fikra ya kuwaza jinsi Mungu achukiavyo dhambi. Mungu hawezi kupuuza dhambi kwa vyovyote vile, ni lazima ataishughulikia viwavyo katika maisha yako na maisha yangu. Waweza kuishi kama upendavyo, ila mwisho wa yote utabeba hukumu ya yote utendayo. Mungu ni lazima atahukumu dhambi. Hebu fikiria hili, ya kwamba ili Mungu aokoe mwanadamu ilibidi amtoe mwana wake wa pekee. Basi je itakuwaje kwamba dhambi iwe jambo ndogo sana machoni pake Mungu? La hasha, dhambi si jambo dogo, msikilizaji, na wahitaji kufahamu hivyo maana kama Mungu alimtoa mwana wake akafa kwa ajili ya hiyo, ni lazima atahukumu kila mmoja asiyemwamini huyo mwana. Jambo la pili ambalo Musa alifahamu kuhusu Mungu ni kwamba alijua kuhusu rehema yake. Baada ya wale watu kutenda dhambi na Mungu alikuwa tayari kuwaangamiza, Musa alimwendea na kuwafanyia maombezi kwa ufahamu kuwa Mungu ni mwingi wa rehema. Alitumaini katika rehema zake za milele. Ni kweli kwamba Mungu huhukumu dhambi, ila hatuwezi kuelewa kwa kina jinsi alivyomwema pamoja na hali yake, yeye ni waneema, huruma zake ni kwa kila mmoja amwendeaye, yani kwa kila mtenda dhambi. Sasa hivi akuita, upokee rehema yake, upate wokovu. Hebu sikiliza hili, ndugu msikilizaji, lililoko kwenye aya ya 19 nawe utaona jinsi Mungu alivyowarehemu watu wale. Neno la Mungu lasema hivi kwa kuwa niliogopa hasira na makamio aliyowakasirikia Bwana, kutaka kuwaangamiza. Lakini Bwana alinisikiza wakati huo. Nao ndugu msikilizaji, Mungu hakujibu ombi la Musa kwa msingi wake binafsi, bali alimsikiliza na kulijibu ombi lake kwa kuwasamehe watu wale, kwa kuwa yeye ni mwingi wa rehema. Paulo kwenye kitabu cha Warumi sura ya 9 mstari wa 15 aandika na kusema hivi maana amwambia Musa, nitamrehemu yeye nimrehemuye, nitamhurumia yeye nimhurumiaye. Kutokana na andiko hili, twaona kuwa Mungu ni mwenyezi naye arehemu katika hali yake hiyo. Kwenye aya ya 20 na 21, hivi ndivyo neno la Mungu latwambia: Bwana akamkasirikia sana Haruni akataka kumwangamiza, nikamwombea Haruni naye wakati huo. Kisha nikaitwaa ile dhambi yenu, huyo ndama mliyemfanya nikamteketeza kwa moto, nikamponda, nikamsaga tikitiki hata akawa laini kama vumbi, nikalitupa vumbi lake katika kijito kilichoshuka kutoka mlimani. Hili alilotenda Musa ni jambo tusiloweza kuelewa. Unaposoma kwenye kitabu kile cha Kutoka utapata kwamba baada ya Musa kufanya hayo yote aliwapa watu wale kunywa hiyo sanamu yao. Kutoka kwenye aya ya 22 hadi 24, neno la Mungu laendelea kutwambia hivi tena huko Tabera na Masa na Kibroth Hatava mlimtia Bwana hasira. Na wakati alipowatuma Bwana kutoka Kadesh Barnea akiwaambia, kweni mkaimiliki nchi niliyowapa, ndipo mkaasi juu ya maagizo ya Bwana Mungu wenu, hamkumsadiki wala hamkusikiza sauti yake. Mmekuwa na uasi juu ya Bwana tokea siku nilipowajua ninyi. Hili lililoko kwenye sehemu hii ya maandiko ni muktasari wa yote yaliyotendeka. Hakuna siku ambayo watu hawa Walionekana kuwa waaminifu kwa Mungu. Ni rahisi sana kwetu kusema kuwa wao walikosa kufanya hili au lile, tuwaonyoshea vidole vya lawama. Lakini habari gani wewe nami na nasikitika kwamba kuna wengi hata katika makanisa wasio na uaminifu kwa Mungu angalau kwa siku moja. Majivuno kuwa tupo katika imani haifai chochote iwapo hatuna utii kwa Mungu aliye msingi wa imani hiyo. Nasoma sasa aya ya 25. Nayo yasema hivi: ndipo nikaanguka nchi mbele za Bwana siku zile 40 usiku na mchana nilizokuwa nimeanguka nchi, kwa kuwa Bwana alisema atawaangamiza. Hili lililoko hapa ni baada ya watu wale kukataa kuingia katika nchi kupitia kwenye sehemu hiyo iitwayo Kadesh Barnea. Musa alimjua Mungu kwamba ni lazima kuhukumu dhambi. Hebu tazama aya ya 26 hadi 29 tuone lile ambalo neno la Mungu laendelea kutwambia kwa kumalizia sura hii ya tisa. Neno lasema hivi, nikamwomba Bwana nikasema, e Bwana Mungu, usiwaangamize watu wako, urithi wako, uliowatoa Misri kwa mkono wa nguvu. Wakumbuke watumwa wako Ibrahimu na Isaka na Yakobo, usiangalie upotofu wa watu hawa, wala uovu wao, wala dhambi yao, isije nchi uliotutoa ikasema ni kwa sababu Bwana hakuweza kuwaleta katika nchi aliyowapa ahadi, tena ni kwa kuwa aliwachukia alivyowatoa nje ili kuwaua jangwani. Nao ni watu wako, urithi wako, uliowatoa kwa nguvu zako kuu na mkono wako ulionyoka. Musa, kama ilivyo. Ndugu msikilizaji, twaona kwamba alijua jinsi ya kuomba. Natamani nami pia ningelijua kuomba jinsi hivyo. Au wewe wafikiri vipi? Najua kwamba hilo ndilo wewe pia ungelipenda lifanyike maishani mwako. Hata hivyo, ningelipenda ukumbuke kwamba kwenye aya ya 12 Mungu akinena na Musa alimwambia hivi: ondoka huko, shuka upesi kwa kuwa watu wako uliowatoa wa Misri wamejiharibu. Wamekengeuka mara katika njia niliyowaamuru, wamejifanyia sanamu ya kusubu. Naye Musa sasa amwambia Mungu kwamba hao ni watu wake, naye ndiye aliwatoa katika nchi ya Misri kwa mkono mkuu wenye nguvu zaidi amwambia kuwa wale wa Misri pamoja na wenyeji wa nchi watasema kuwa alishindwa kutimiza ahadi yake kwao, ndiposa akawaangamiza katika ile jangwa. Ndugu yangu, unapoomba kwa jinsi hiyo, mkono wa Mungu hufanya kazi yake. Sasa Israeli wa tayari kuingia katika nchi ile, dhihirisho kwamba Musa alijua jinsi ya kufanya dua na sala kwa Mungu katika mapenzi yake. Tunapogeukia sura ya kumi twatambua kuwa Mungu ndiye aliyemtuma Israeli kule Misri, naye ndiye alimtoa huko. Neno la sema hivi kwenye aya ya kwanza na ya pili: wakati ule Bwana akaniambia, chonga mbao mbili za mawe mfano wa zile za kwanza, kisha uje kwangu huku mlimani, ukajifanyie na sanduku la mti, nami nitaandika juu ya hizo mbao maneno hayo yaliyokuwa juu ya mbao za kwanza ulizozivunja, nawe uzitie ndani ya hilo sanduku. Musa alichonga mbao mbili za mawe mfano wa zile za kwanza na kuziweka katika lile sanduku la agano. Nao wana wa Israeli wakaendelea na safari. Kwenye aya ya nane na tisa neno la Bwana latuambia hivi: na wakati huo Bwana alitenga kabila la Lawi ili walichukue lile sanduku la agano la Bwana, wasimame mbele ya Bwana kwa kumtumikia na kuwabarikia watu kwa jina lake hata hivi leo. Ndipo asiwe na fungu Lawi wala urithi pamoja na nduguze. Bwana Ndiye urithi wake, kwa mfano wa vile alivyomwambia Bwana Mungu wako. Sehemu hii ya maandiko ndugu yangu, ina mafundisho muhimu sana kwetu. Kama Lawi alivyokuwa kabila la kikuhani, ndivyo kanisa lilivyo sasa, yaani ufalme wa makuhani. Kila muumini katika Kristo ni kuhani. Kuhani katika agano jipya ni lazima kujitoa mwenyewe kwa ibada na maombezi na utumishi kwa huo mwili wa Kristo. Kabila la Lawi halikupewa urithi wowote ule. Mungu ndiye alikuwa urithi wao, na hivyo ndivyo ilivyo kwako, ewe mtoto wa Mungu leo hii, yaani kama Lawi urithi wetu u katika Mungu. Aya ya 12 na 13 zatuambia yafuatayo: na sasa, Israeli Bwana Mungu wako anataka nini kwako, ila umche Bwana Mungu wako na kwenda katika njia zake zote na kumpenda na kumtumikia Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote kuzishika amri za Bwana na sheria zake ninazokuamuru leo upate heri. Rafiki yangu, wewe nami twahitaji kumshukuru Mungu sana, maana kama msingi ungelikuwa kulingana na hili tulisomalo, basi baraka zetu nazo hazingelikuwa nyingi kama zilivyo sasa. Mungu kulingana na maandiko haya, twaona kwamba aliwajali watu hawa na kuwatakia kuwa heri mara tu watakapoingia katika nchi hiyo. Hivyo ndivyo yatufaa sisi kufahamu ya kwamba Mungu siku zote atutakia heri, lakini kama vile ambavyo Kristo ametunenea ya kwamba tukimpenda tutazishika amri zake ndivyo yatuhitaji pia kufanya. Kwenye aya ya 14 hadi 17, neno la Mungu laendelea kutwambia yafuatayo: tazama, mbingu ni mali za Bwana Mungu wako, na mbingu za mbingu, na nchi, na vitu vyote vilivyomo. Tena Bwana aliwafurahia baba zako na kuwapenda, akawachagua wazao wao baada yao, nam na ninyi zaidi ya mataifa yote kama hivi leo. Basi zitahirini ngovi za mioyo yenu, wala msiwe na shingo ngumu. Kwa maana Bwana Mungu wenu, yeye ndiye Mungu wa miungu na Bwana wa mabwana, Mungu mkuu mwenye kuogofya, asiyependelea nyuso za watu wala hakubali rushwa. Hapa rafiki msikilizaji, lile tuliyo nalo ni kwamba Musa aelezea jinsi Mungu alivyo. Neno hili latufahamisha kwamba katika yote ambayo wana wa Israeli walihitajika kufanya ni kuwa na mioyo ambayo yaelekea yale ambayo Mungu amewaamuru. Na ndivyo rafiki yangu, yatuhitaji katika maisha yetu tuwe na mioyo ambayo yamwelekea Mungu katika yote ambayo ametuagiza. Tunapoendelea kwenye aya ya 18 hadi 20, neno hili la Mungu latuambia hivi: huwafanyia yatima na mjane hukumu ya haki, naye humpenda mgeni akimpa chakula na mavazi basi mpendeni mgeni kwa sababu ninyi wenyewe mlikuwa wageni katika nchi ya Misri. Mche Bwana Mungu wako, umtumikie yeye, ambatana naye na kuwapa kwa jina lake. Kulingana na hili tulisomalo, tuaona kwamba Mungu aliwapenda na kuwajali wageni, pamoja na kuwashughulikia yatima na wajane. Ndiposa awakumbusha watu hawa kwamba wao walikuwa wageni katika nchi ya Misri, kwa hivyo yawapasa wasiwatende maovu yoyote iwe ni mjane yatima au mtu mgeni. Pamoja na hili, tuona kwamba andiko hili ambalo lipo hapa, hasa aya ya 20 ni andiko ambalo Bwana alinukuu wakati ule ambapo shetani alikuwa akimjaribu. Bila shaka, Bwana wetu alifahamu maandiko vyema, kama vile inavyojitokeza kwenye vitabu hivyo vya Injili na ndivyo ya kuhitaji, ndugu yangu, ufahamu maandiko vyema, kusudi lolote litakapokuja mbele yako utalishughulikia kwa njia ya neno la Mungu, nawe utakuwa watenda mapenzi yake Mungu. Sura hii ya kumi ndugu yangu, yamalizia kwa maneno haya yaliyoko kwenye aya ya 21 na 22, hebu sikia: yeye ndiye fahari yako na yeye ndiye Mungu wako aliyekutendea mambo haya makubwa ya kutisha uliyoyaona kwa macho yako. Baba zako walishukia Misri na watu sabini, na sasa Bwana Mungu wako amekufanya kama nyota za mbinguni kwa wingi Rafiki yangu, haya ambayo twayasoma hapa ni mambo mazuri tena ya kutia moyo. Yaani, twaona dhihirisho ya baraka ya Mungu ikiwa juu ya watu wale aliwatuma kule Misri wakiwa wachache, naye akawapandisha wakiwa wingi wa nyota za mbinguni. Lingine lililopo hapa ni kwamba Mungu huyo ndiye fahari ya Israeli, naye ndiye Mungu aliyewatendea mambo makubwa. Mungu huyo, ndugu yangu, tumebarikiwa kuwa naye, kwamba yeye ndiye Mungu wetu. hivyo Fahamu ya kuwa Mungu ndiye fahari yako na wala siyo jambo linginelo. Sasa hebu tugeukie sura ya 11 tuone hilo lililopo. Mada ya sura hii ni kwamba nchi ya ahadi si kama ile nchi ya Misri, nayo ina kanuni za kuita malaki. Neno nasema hivi kwenye aya ya kwanza, kwa ajili hii mpende Bwana Mungu wako na kushika siku zote mausia yake na amri zake na hukumu zake na maagizo yake. Kwa mara nyingine tena twakumbushwa kuwa njia ya kujibia pendo la Mungu ni kwa kumtii katika yote. Hivyo ndivyo iliwapasa wana wa Israeli, na bila shaka yatupasa sisi. Neno laendelea kutwambia hivi kwenye aya ya nane na tisa, hebu sikiliza: kwa hiyo yaangalieni maagizo yote ni waagizayo leo, mpate kuwa na nguvu na kuingia mkaimiliki nchi muivukiayo kuimiliki, nanyi mpate kuzifanya siku zenu kuwa nyingi juu ya nchi Bwana aliyowaapia baba zenu ya kuwa atawapa wao na kizazi chao nchi imiminikayo maziwa na asali. Maneno haya ambayo Bwana alikuwa akiwanenea watu hawa ni maneno yaliyohitaji wazingatie, na ndivyo pia twahitaji kuzingatia hasa maagizo ambayo Mungu ametuagiza. Wao walifanya hivyo ili waingie kuimiliki nchi hiyo, lakini sisi twafanya hivyo yani kutafuta kulitii neno la Mungu kusudi tuingie katika ufalme wake, yani raha yake Mwenyezi Mungu. Kisha aya ya kumi yasema hivi: kwa kuwa nchi muingiayo kuimiliki si mfano wa nchi ya Misri mlikotoka, uliokuwa ukipanda mbegu zako humo na kuinywesheleza kwa mguu wako kama shamba la mboga. Andiko hili, ndugu msikilizaji, latuonyesha kwamba watu hawa katika mashamba waliokuwa wakifanya kazi kule Misri walitumia umwagiliaji ili kukuza mazao. Kwenye aya ya kumi na moja hadi ile ya kumi na nne neno la Mungu laendelea kutuambia hivi, lakini nchi muivukiayo kuimiliki ni nchi ya vilima na mabonde, nayo na hunyweshwa maji ya mvua ya mbinguni, nayo na ni nchi itunzwayo na Bwana Mungu wako, macho ya Bwana Mungu wako ya juu yake tangu mwanzo wa mwaka hata mwisho wa mwaka. Tena itakuwa mtakaposikiza kwa bidii maagizo yangu niwaagizayo leo, kwa kumpenda Bwana Mungu wenu na kumtumikia kwa mioyo yenu yote na roho zenu zote, ndipo nitakapowapa mvua ya nchi yenu kwa wakati wake, mvua ya masika na mvua ya vuli, upate kuvuna nafaka yako na divai yako na mafuta yako. Katika hili ambalo twalisoma hapa, Mungu awaandaa watu hawa kuhusu nchi ile watakayoiingia. Ni nchi yenye milima na vilima, kwa hivyo haitawezekana wao kufanya ukulima wa umwagiliaji. Tegemeo lao litakuwa mvua kutoka mbinguni. Mungu alifanya jambo hili kwa kusudi, ili wamtegemee katika yote maishani mwao. Kwa tendo hili watu hao watasonga karibu na Bwana. Iwapo atamtii atawabariki kwa wakati wake, kwa mvua ya masika na mvua ya vuli. Jambo moja basi ni wazi hapa kwamba unapoangalia nchi hiyo jinsi ilivyo sasa, waona hali ya kiroho ya watu wale. Ni ombi langu kwamba katika hayo yaliyomo ulimwenguni, msikilizaji, isije ikawa kwamba una kila unalohitaji, lakini Mungu hayupo maishani mwako. Kwangu naona kuwa hiyo ndiyo laana kubwa sana katika maisha ya mwanadamu mwenzangu jijaribu jichunguze uone iwapo u katika imani na tuombe mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo naja kwako kwa furaha kwa ajili ya haya ambayo tumejifunza leo hii twajua ya kwamba mambo ni magumu katika maisha yetu sisi wenyewe hatuna uwezo wa kuzishika amri zako lakini twahimizika tukijua kwamba katika kizazi chetu kwa neema yako hatuwezesha kwa njia ya Roho wako Mtakatifu, namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kuwa kutokana na haya ambayo tumejifunza utamsaidia afahamu kuwa wewe Mungu upo, ili umsaidie kutenda yaliyo mapenzi yako. Asante kwa ajili ya maisha yake. Naomba ya kuwa anapoendelea kusoma maandiko haya, utamfahamisha, utamwelewesha yote ambayo ahitaji kufahamu kwa utukufu na sifa ya jina lako, kusudi anapotenda neno hili apate kubarikiwa katika maisha yake Mbariki katika mambo ya kirohoni na hata katika mahitaji yake ya kimwili. Bwana, naomba kuwa utamjalizia hili, naomba nikijua kwamba utamtendea, maana haya yote nimeyaomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana wetu Amen. Rafiki msikilizaji, tuseme nini kuhusu haya ambayo tumejifunza leo, ila kumshukuru Mungu kwamba tumefunuliwa haya, maana haya yote ni mfano kwetu ili tujue jinsi ya kutembea na Bwana Mungu wetu. Na hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho, naomba ya kuwa neema ya Mungu itakuwa pamoja nawe na kukusaidia maishani mwako utende hilo linalokupasa ili umpendeze Bwana Mungu wako siku zote maishani mwako. Hadi wakati huo, ni mimi mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo na neno litaendelea Kwamba ndugu msikilizaji, umebarikiwa na neno la Mungu siku ya leo. Tunakushukuru kwa maoni yako ambayo umetupa kuhusu kipindi hiki, nasi tunakuahidi ya kwamba tutakushughulikia kwa jinsi Mungu atavyotusaidia. Endelea kutuma maoni yako au maombi yako ambayo ungependa tushirikiane. Tumia anwani ifuatayo, kwa mtayarishi kipindi cha Neno radio sanduku la posta ni 21514 kisha uandike code namba ambayo ni 00505 Nairobi, Kenya. Waweza pia kutuandikia mani oda au hundi kwa Transworld Radio, kisha uitume kupitia anwani niliyokupa. Hii itatuwezesha kuliendeleza neno la Mungu kwa mataifa mbalimbali mbali, na bila shaka Mungu atakubariki. Mimi ni Dada Pamela Umodo na kutakia mema leo, na neno litaendelea.